Trang chủ / Lớp 7 / Toán Học / Bài 10 trang 28

📝 Bài 10 trang 28

📚 👁️ 48 lượt xem 📅 06/01/2026
Chiều cao của một pháo hoa so với mặt đất được mô tả bởi biểu thức \(h = - 4,8{t^2} + 21,6t + 156\), trong đó h được tính bằng mét và t là thời gian kể từ khi bắn được tính bằng giây (chỉ xét \(0 < t < 2,2\)). Tính chiều cao h khi \(t = 2\)giây. Tổng hợp đề thi học kì 1 lớp 7 tất cả các môn - Chân trời sáng tạo Toán - Văn - Anh - Khoa học tự nhiên... Đề bài Chiều cao của một pháo hoa so với mặt đất được mô tả bởi biểu thức \(h =  - 4,8{t^2} + 21,6t + 156\), trong đó h được tính bằng mét...

Chiều cao của một pháo hoa so với mặt đất được mô tả bởi biểu thức \(h = - 4,8{t^2} + 21,6t + 156\), trong đó h được tính bằng mét và t là thời gian kể từ khi bắn được tính bằng giây (chỉ xét \(0 < t < 2,2\)). Tính chiều cao h khi \(t = 2\)giây.

Tổng hợp đề thi học kì 1 lớp 7 tất cả các môn - Chân trời sáng tạo

Toán - Văn - Anh - Khoa học tự nhiên...

Đề bài

Chiều cao của một pháo hoa so với mặt đất được mô tả bởi biểu thức \(h =  - 4,8{t^2} + 21,6t + 156\), trong đó h được tính bằng mét và t là thời gian kể từ khi bắn được tính bằng giây (chỉ xét \(0 < t < 2,2\)). Tính chiều cao h khi \(t = 2\)giây.

Phương pháp giải - Xem chi tiết

Thay giá trị của biến vào biểu thức đã cho để tính toán.

Lời giải chi tiết

Thay \(t = 2\)giây vào \(h =  - 4,8{t^2} + 21,6t + 156\) ta có

\(h =  - 4,{8.2^2} + 21,6.2 + 156 = 180\) mét.

📚 Xem toàn bộ khóa học