Một vật rơi tự do từ độ cao 396,9 m. Biết quãng đường chuyển động S (mét) của vật phụ thuộc vào thời gian t (giây) bởi công thức (S = 4,9{t^2}.) Vật chạm đất sau
A. 8 giây.
B. 5 giây.
C. 11 giây.
D. 9 giây.
Tổng hợp đề thi học kì 1 lớp 9 tất cả các môn - Kết nối tri thức
Toán - Văn - Anh - KHTN - Lịch sử và Địa lí
Đề bài
Một vật rơi tự do từ độ cao 396,9 m. Biết quãng đường chuyển động S (mét) của vật phụ thuộc vào thời gian t (giây) bởi công thức \(S = 4,9{t^2}.\) Vật chạm đất sau
A. 8 giây.
B. 5 giây.
C. 11 giây.
D. 9 giây.
Video hướng dẫn giải
Phương pháp giải - Xem chi tiết
Ta có \(S = 4,9{t^2}\) suy ra \(t = \sqrt {4,9:S} \)
Lời giải chi tiết
Quãng đường chuyển động chính là độ cao 396,9 m nên ta có \(396,9 = 4,9.{t^2}\) suy ra \(t = \sqrt {396,9:4,9} = 9\left( s \right)\)
Vậy đáp án đúng là đáp án D.