Trang chủ / Lớp 9 / Toán Học / Bài 46 trang 68 sách bài tập toán 9 - Cánh diều

📝 Bài 46 trang 68 sách bài tập toán 9 - Cánh diều

📚 👁️ 35 lượt xem 📅 06/01/2026
Tốc độ lăn \(v(m/s)\) của vật thể có khối lượng m (kg) chịu tác động từ lực Ek được cho bởi công thức \(v = \sqrt {\frac{{2{E_k}}}{m}} \). a) Tính tốc độ lăn của quả bóng nặng 3kg khi một người tác động lực Ek = 18J lên quả bóng. b) Muốn lăn của quả bóng nặng 3kg với tốc độ 6m/s thì cần tác động lực bao nhiêu jun lên quả bóng đó? Tổng hợp đề thi học kì 1 lớp 9 tất cả các môn - Cánh diều Toán - Văn - Anh - KHTN - Lịch sử và Địa lí Đề bài Tốc độ lăn \(v(m/s)\) của vật thể có khối lượng m (kg)...

Tốc độ lăn \(v(m/s)\) của vật thể có khối lượng m (kg) chịu tác động từ lực Ek được cho bởi công thức \(v = \sqrt {\frac{{2{E_k}}}{m}} \).
a) Tính tốc độ lăn của quả bóng nặng 3kg khi một người tác động lực Ek = 18J lên quả bóng.
b) Muốn lăn của quả bóng nặng 3kg với tốc độ 6m/s thì cần tác động lực bao nhiêu jun lên quả bóng đó?

Tổng hợp đề thi học kì 1 lớp 9 tất cả các môn - Cánh diều

Toán - Văn - Anh - KHTN - Lịch sử và Địa lí

Đề bài

Tốc độ lăn \(v(m/s)\) của vật thể có khối lượng m (kg) chịu tác động từ lực Ek được cho bởi công thức \(v = \sqrt {\frac{{2{E_k}}}{m}} \).

a) Tính tốc độ lăn của quả bóng nặng 3kg khi một người tác động lực Ek = 18J lên quả bóng.

b) Muốn lăn của quả bóng nặng 3kg với tốc độ 6m/s thì cần tác động lực bao nhiêu jun lên quả bóng đó?

Phương pháp giải - Xem chi tiết

a) Thay m = 3, Ek = 18 vào công thức để tìm tốc độ v.

b) Thay m = 3, v = 6 vào công thức để tìm lực Ek.

Lời giải chi tiết

a) Quả bóng nặng 3kg nên m = 3kg.

Thay m = 3, Ek = 18 vào \(v = \sqrt {\frac{{2{E_k}}}{m}} \) ta có: \(v = \sqrt {\frac{{2{E_k}}}{m}}  = \sqrt {\frac{{2.18}}{3}}  = \sqrt {12}  = 2\sqrt 3 \)m/s.

Tốc độ lăn của quả bóng là \(2\sqrt 3 \)m/s.

b) Quả bóng nặng 3kg với tốc độ 6m/s nên m = 3kg và v = 6m/s.

Thay m = 3, v = 6 vào \(v = \sqrt {\frac{{2{E_k}}}{m}} \) ta có:

\(6 = \sqrt {\frac{{2{E_k}}}{3}} \) hay \(36 = \frac{{2{E_k}}}{3}\)  do đó \({E_k} = 54J\).

Vậy lực cần tác động là 54J.

📚 Xem toàn bộ khóa học