Trang chủ / Lớp 9 / Toán Học / Bài 6.13 trang 17

📝 Bài 6.13 trang 17

📚 👁️ 27 lượt xem 📅 06/01/2026
Độ cao h (mét) so với mặt đất của một vật được phóng thẳng đứng lên trên từ mặt đất với vận tốc ban đầu ({v_o} = 19,6m/s) cho bởi công thức (h = 19,6t - 4,9{t^2}), ở đó t là thời gian kể từ khi phóng (giây) (theo Vật lí đại cương, NXB Giáo dục Việt Nam, 2016). Hỏi sau bao lâu kể từ khi phóng, vật sẽ rơi trở lại mặt đất? Tổng hợp đề thi học kì 1 lớp 9 tất cả các môn - Kết nối tri thức Toán - Văn - Anh - KHTN - Lịch sử và Địa lí Đề bài Độ cao h (mét) so với mặt đất của một vật được phóng thẳng...

Độ cao h (mét) so với mặt đất của một vật được phóng thẳng đứng lên trên từ mặt đất với vận tốc ban đầu ({v_o} = 19,6m/s) cho bởi công thức (h = 19,6t - 4,9{t^2}), ở đó t là thời gian kể từ khi phóng (giây) (theo Vật lí đại cương, NXB Giáo dục Việt Nam, 2016). Hỏi sau bao lâu kể từ khi phóng, vật sẽ rơi trở lại mặt đất?

Tổng hợp đề thi học kì 1 lớp 9 tất cả các môn - Kết nối tri thức

Toán - Văn - Anh - KHTN - Lịch sử và Địa lí

Đề bài

Độ cao h (mét) so với mặt đất của một vật được phóng thẳng đứng lên trên từ mặt đất với vận tốc ban đầu \({v_o} = 19,6m/s\) cho bởi công thức \(h = 19,6t - 4,9{t^2}\), ở đó t là thời gian kể từ khi phóng (giây) (theo Vật lí đại cương, NXB Giáo dục Việt Nam, 2016). Hỏi sau bao lâu kể từ khi phóng, vật sẽ rơi trở lại mặt đất?

Video hướng dẫn giải

Phương pháp giải - Xem chi tiết

+ Vật chạm đất khi \(h = 0\).

+ Giải phương trình \(19,6t - 4,9{t^2} = 0\), từ đó tìm được t.

Lời giải chi tiết

Vật chạm đất khi \(h = 0\). Khi đó, \(19,6t - 4,9{t^2} = 0\)

\(t\left( {19,6 - 4,9t} \right) = 0\)

\(t = 0\) hoặc \(t = 4\)

Vậy sau 4 giây kể từ khi phóng, vật sẽ trở lại mặt đất.

📚 Xem toàn bộ khóa học