Chu kì dao động (tính bằng giây) của một con lắc có chiều dài (L)(tính bằng mét)
Tổng hợp đề thi học kì 1 lớp 11 tất cả các môn - Kết nối tri thức
Toán - Văn - Anh - Lí - Hóa - Sinh
Đề bài
Chu kì dao động (tính bằng giây) của một con lắc có chiều dài \(L\) (tính bằng mét) được cho bởi \(T = 2\pi \sqrt {\frac{L}{{9,8}}} \). Nếu một con lắc có chiều dài 19,6 m, hãy tính chu kì \(T\) của con lắc này (làm tròn kết quả đến chữ số thập phân thứ nhất).
Phương pháp giải - Xem chi tiết
Tính \(T = 2\pi \sqrt {\frac{L}{{9,8}}} \) khi L = 19,6 m (giờ).
Lời giải chi tiết
Thay L = 19,6 vào công thức ta được chu kì dao động của con lắc là:
\(T = 2\pi \sqrt {\frac{L}{{9,8}}} = 2\pi \sqrt {\frac{{19,6}}{{9,8}}} \approx 8,9\) (giây).