Một xạ thủ bắn 50 lần vào bia và ghi lại điểm của 50 lần bắn như sau:
a) Lập bảng tần số tương đối cho kết quả thu được.
b) Ước lượng cho xác suất xạ thủ được điểm lớn hơn hoặc bằng 9 khi bắn vào bia.
Tổng hợp đề thi học kì 1 lớp 9 tất cả các môn - Kết nối tri thức
Toán - Văn - Anh - KHTN - Lịch sử và Địa lí
Đề bài
Một xạ thủ bắn 50 lần vào bia và ghi lại điểm của 50 lần bắn như sau:

a) Lập bảng tần số tương đối cho kết quả thu được.
b) Ước lượng cho xác suất xạ thủ được điểm lớn hơn hoặc bằng 9 khi bắn vào bia.
Phương pháp giải - Xem chi tiết
a) + Tính tần số tương đối ứng với các giá trị trong mẫu dữ liệu: Giá trị \({x_i}\) có tần số \({m_i}\) thì có tần số tương đối là: \({f_i} = \frac{{{m_i}}}{n}.100\left( \% \right)\) với m là tổng tất cả các tần số có trong mẫu số liệu.
+ Lập bảng tần số tương đối:

b) Ước lượng cho xác suất xạ thủ được điểm lớn hơn hoặc bằng 9 khi bắn vào bia bằng tổng tần số tương đối khi bắn vào điểm 9 và điểm 10.
Lời giải chi tiết
a) Tần số tương đối của các điểm 10, 9, 8, 7 lần lượt là: $\frac{15}{50}.100\%=30\%;\frac{25}{50}.100\%=50\%;\frac{7}{50}.100\%=14\%;\frac{3}{50}.100\%=6\%$
Bảng tần số tương đối:
|
Điểm |
10 |
9 |
8 |
7 |
|
Tần số tương đối |
30% |
50% |
14% |
6%. |
b) Ước lượng cho xác suất xạ thủ được điểm lớn hơn hoặc bằng 9 là: $30\%+50\%=80\%$.