Trang chủ / Lớp 5 / Toán Học / Bài 73: Ôn tập toán chuyển động đều (tiết 1) trang 120

Bài 73: Ôn tập toán chuyển động đều (tiết 1) trang 120

📚 👁️ 36 lượt xem 📅 02/01/2026
Viết số thích hợp vào chỗ chấm. Tổng hợp đề thi học kì 1 lớp 5 tất cả các môn - Kết nối tri thức Toán - Tiếng Việt - Tiếng Anh Bài 1 Giải Bài 1 trang 120 VBT Toán 5 tập 1 – Kết nối tri thức với cuộc sốngViết số thích hợp vào chỗ chấm.  Buổi sáng, Nam chạy quãng đường dài 720 m trong 6 phút. Như vậy  a) Vận tốc chạy của Nam là ............ km/h.  b) Vận tốc chạy của Nam là ........... m/s. Phương pháp giải:Vận tốc = Quãng đường : Thời gianLời giải chi tiết:a) Đổi: 720 m = 0,72 km ; 6 phút = 0,1...

Viết số thích hợp vào chỗ chấm.

Tổng hợp đề thi học kì 1 lớp 5 tất cả các môn - Kết nối tri thức

Toán - Tiếng Việt - Tiếng Anh

Bài 1

Giải Bài 1 trang 120 VBT Toán 5 tập 1 – Kết nối tri thức với cuộc sống

Viết số thích hợp vào chỗ chấm. 

Buổi sáng, Nam chạy quãng đường dài 720 m trong 6 phút. Như vậy 

a) Vận tốc chạy của Nam là ............ km/h. 

b) Vận tốc chạy của Nam là ........... m/s.

Phương pháp giải:

Vận tốc = Quãng đường : Thời gian

Lời giải chi tiết:

a) Đổi: 720 m = 0,72 km ; 6 phút = 0,1 giờ

Vận tốc chạy của Nam là 0,72 : 0,1 = 7,2 (km/h)

b) Đổi 6 phút = 360 giây

Vận tốc chạy của Nam là 720 : 360 = 2 (m/s)

Bài 2

Giải Bài 2 trang 120 VBT Toán 5 tập 1 – Kết nối tri thức với cuộc sống

Quãng đường từ nhà cô Hoà đến chợ huyện dài 8,4 km. Cô Hoà đi xe máy từ nhà lúc 7 giờ 12 phút, đến chợ huyện lúc 7 giờ 33 phút. Tính vận tốc đi xe máy của cô Hoà.

Phương pháp giải:

- Tính thời gian cô Hòa đi từ nhà đến chợ huyện.

- Vận tốc = Quãng đường : Thời gian.

Lời giải chi tiết:

 

Thời gian cô Hòa đi từ nhà đến chợ huyện là:

7 giờ 33 phút – 7 giờ 12 phút = 21 phút

Đổi: 21 phút = 0,35 giờ

Vận tốc đi xe máy của cô Hòa là:

8,4 : 0,35 = 24 (km/h)

Đáp số: 24 km/h

Bài 3

Giải Bài 3 trang 120 VBT Toán 5 tập 1 – Kết nối tri thức với cuộc sống

Quãng đường Thành phố Hồ Chí Minh – Vũng Tàu dài 96 km. Một ô tô khởi hành từ Thành phố Hồ Chí Minh lúc 7 giờ 45 phút với vận tốc 64 km/h. Hỏi ô tô đó đến Vũng Tàu lúc mấy giờ?

Phương pháp giải:

- Thời gian đi từ Thành phố Hồ Chí Minh đến Vũng Tàu = Quãng đường : Vận tốc.

- Thời điểm ô tô đến Vũng Tàu = Thời điểm xuất phát + Thời gian di chuyển.

Lời giải chi tiết:

 

Thời gian đi từ Thành phố Hồ Chí Minh đến Vũng Tàu là:

96 : 64 = 1,5 (giờ)

Đổi: 1,5 giờ = 1 giờ 30 phút

Thời điểm ô tô đến Vũng Tàu là:

7 giờ 45 phút + 1 giờ 30 phút = 9 giờ 15 phút

Đáp số: 9 giờ 15 phút

Bài 4

Giải Bài 4 trang 121 VBT Toán 5 tập 1 – Kết nối tri thức với cuộc sống

Một ô tô chở học sinh đi tham quan, đường từ trường đến địa điểm tham quan gồm một đoạn đường bằng và một đoạn lên dốc. Ô tô đi đoạn đường bằng hết 1 giờ 15 phút với vận tốc là 48 km/h, đi đoạn đường lên dốc hết 30 phút với vận tốc là 26 km/h. Tính độ dài quãng đường từ trường đến địa điểm tham quan. 

Phương pháp giải:

- Quãng đường = Vận tốc x Thời gian.

- Độ dài quãng đường từ trường đến địa điểm tham quan = Độ dài đoạn đường bằng + Độ dài đoạn đường dốc.

Lời giải chi tiết:

 

Đổi: 1 giờ 15 phút = 1,25 giờ

30 phút = 0,5 giờ

Độ dài đoạn đường bằng là:

48 x 1,25 = 60 (km)

Độ dài đoạn đường dốc là:

26 x 0,5 = 13 (km)

Độ dài quãng đường từ trường đến địa điểm tham quan là:

60 + 13 = 73 (km)

Đáp số: 73 km

📚 Xem toàn bộ khóa học