Trang chủ / Lớp 11 / Toán Học / Bài 9.10 trang 101

📝 Bài 9.10 trang 101

📚 👁️ 27 lượt xem 📅 06/01/2026
Xác suất bắn trúng bia của một người bắn cung là 0,3. Đề bài Xác suất bắn trúng bia của một người bắn cung là 0,3. a) Vẽ sơ đồ hình cây mô tả các khả năng xảy ra và xác suất tương ứng khi người bắn cung thực hiện hai lần bắn liên tiếp nhau. b) Tính xác suất người đó bắn trúng bia đúng một lần. c) Tính xác suất người đó bắn trúng bia ít nhất một lần. Phương pháp giải - Xem chi tiết A và B là hai biến cố độc lập thì P(AB) = P(A).P(B) A và B là biến cố đối thì P(A) = 1 – P(B). Lời giải chi tiết...

Xác suất bắn trúng bia của một người bắn cung là 0,3.

Đề bài

Xác suất bắn trúng bia của một người bắn cung là 0,3.

a) Vẽ sơ đồ hình cây mô tả các khả năng xảy ra và xác suất tương ứng khi người bắn cung thực hiện hai lần bắn liên tiếp nhau.

b) Tính xác suất người đó bắn trúng bia đúng một lần.

c) Tính xác suất người đó bắn trúng bia ít nhất một lần.

Phương pháp giải - Xem chi tiết

A và B là hai biến cố độc lập thì P(AB) = P(A).P(B)

A và B là biến cố đối thì P(A) = 1 – P(B).

Lời giải chi tiết

a)

 

b) Xác suất người đó bắn trúng bia đúng một lần là 0,21 + 0,21 = 0,42

c) Xác suất người đó bắn trúng bia ít nhất một lần là 1 – 0,49 = 0,51

📚 Xem toàn bộ khóa học