Trang chủ / Lớp 11 / Toán Học / Bài 9.2 trang 96

📝 Bài 9.2 trang 96

📚 👁️ 30 lượt xem 📅 06/01/2026
Một trường trung học phổ thông có 300 học sinh khối 10; 275 học sinh khối 11 và 250 học sinh khối 12. Đề bài Một trường trung học phổ thông có 300 học sinh khối 10; 275 học sinh khối 11 và 250 học sinh khối 12. Nhà trường chọn một học sinh bất kì. Tính xác suất để học sinh đó không phải là học sinh khối 10. Phương pháp giải - Xem chi tiết Công thức xác suất: \(P\left( A \right) = \frac{{n\left( A \right)}}{{n\left( \Omega  \right)}}\). Lời giải chi tiết \(n\left( \Omega  \right) = 300 + 275 +...

Một trường trung học phổ thông có 300 học sinh khối 10; 275 học sinh khối 11 và 250 học sinh khối 12.

Đề bài

Một trường trung học phổ thông có 300 học sinh khối 10; 275 học sinh khối 11 và 250 học sinh khối 12. Nhà trường chọn một học sinh bất kì. Tính xác suất để học sinh đó không phải là học sinh khối 10.

Phương pháp giải - Xem chi tiết

Công thức xác suất: \(P\left( A \right) = \frac{{n\left( A \right)}}{{n\left( \Omega  \right)}}\).

Lời giải chi tiết

\(n\left( \Omega  \right) = 300 + 275 + 250 = 825\)

Gọi A là biến cố” Học sinh đó không phải học sinh khối 10”

\(n\left( A \right) = 275 + 250 = 525\)

\(P\left( A \right) = \frac{{n\left( A \right)}}{{n\left( \Omega  \right)}} = \frac{{525}}{{825}} = \frac{7}{{11}}\)

📚 Xem toàn bộ khóa học